Vào ngày 5 tháng 11 năm 2026, Bộ Di trú, Tị nạn và Quốc tịch Canada (IRCC) dưới sự điều hành của Bộ trưởng Hon. Lena Metlege Diab đã chính thức đệ trình Kế hoạch Mức độ Nhập cư 2027-2029, giữ nguyên chỉ tiêu tiếp nhận thường trú nhân (PR) ở mức 380.000 người mỗi năm và ổn định lượng cư dân tạm trú (TR) mới đến ở mức 370.000 người mỗi năm trong suốt các năm 2027, 2028 và 2029. Song song với các mục tiêu ba năm này, chính phủ Ottawa đã công bố một biện pháp chuyển tiếp có thời hạn năm 2027 dành cho người đang ở Canada nhằm cấp quy chế thường trú nhân cho tối đa 200.000 người đang sinh sống tại Canada, được chia đều thành nhóm lao động 100.000 người và nhóm nhân đạo 100.000 người.
Trong khuôn khổ kế hoạch thường trú nhân định kỳ, nhập cư diện kinh tế tiếp tục chiếm 64,4% (244.700 chỉ tiêu mỗi năm), Chương trình Thí điểm Nhập cư Cộng đồng Nông thôn chính thức trở thành chương trình định cư vĩnh viễn, và tỷ lệ thường trú nhân nói tiếng Pháp ngoài Quebec sẽ tăng lên 12% vào năm 2029. Cùng với nhau, các mục tiêu định kỳ và kế hoạch giải quyết hồ sơ tồn đọng nội địa nhằm hiện thực hóa hai cam kết nhân khẩu học của liên bang: duy trì mức tiếp nhận thường trú nhân dưới 1% dân số Canada sau năm 2027 và giảm tỷ lệ cư dân tạm trú xuống dưới 5% tổng dân số vào cuối năm 2027. Theo dữ liệu nhân khẩu học từ Cơ quan Thống kê Canada (Statistics Canada) được IRCC trích dẫn, tốc độ tăng trưởng dân số thường niên của Canada hiện đang ở mức chậm nhất trong hơn một thế kỷ qua, trong khi tổng số cư dân tạm trú đã giảm dần trong hai năm gần đây.
| Thành Phần Kế Hoạch | Quy Định & Chỉ Tiêu Chính Thức (Công Bố Ngày 5 Tháng 11 Năm 2026) |
|---|---|
| Chỉ Tiêu Tiếp Nhận PR (2027-2029) | 380.000 người mỗi năm (khoảng hoạt động: 352.500 đến 422.000), bao gồm lao động tạm thời và sinh viên quốc tế chuyển đổi trạng thái từ bên trong Canada. |
| Giới Hạn Lượng TR Mới Đến (2027-2029) | 370.000 người mỗi năm (khoảng hoạt động: 355.000 đến 385.000), giảm từ mức 385.000 năm 2026: 220.000 lao động mới (170.000 IMP + 50.000 TFWP) và 150.000 du học sinh mới. |
| Tỷ Trọng Các Diện PR Định Kỳ | 64,4% Diện Kinh tế (244.700), 21,3% Diện Bảo lãnh Gia đình (81.000), 13,0% Diện Tị nạn và Người được Bảo vệ (49.300), và 1,3% Diện Nhân đạo & Từ tâm cùng diện khác (5.000). |
| Biện Pháp Chuyển Tiếp PR Tại Canada Năm 2027 Mới | Thẩm quyền riêng biệt có thời hạn dành cho tối đa 200.000 lượt chuyển đổi PR trong năm 2027 cho những người đang ở Canada: tối đa 100.000 người thuộc nhóm lao động (bao gồm thành viên gia đình đi cùng) và tối đa 100.000 người thuộc nhóm nhân đạo (Hong Kong, Ukraine, các diện H&C đủ điều kiện, cùng hồ sơ bảo lãnh vợ/chồng/con phụ thuộc nội địa). |
| Tiếp Tục Các Sáng Kiến Một Lần Theo Ngân Sách 2025 | Hoàn tất xử lý nhanh hồ sơ PR trong giai đoạn 2026-2027 cho tối đa 33.000 người có giấy phép lao động tại các cộng đồng nhỏ và nông thôn cùng tối đa 115.000 Người được Bảo vệ tại Canada (PPiC) và thân nhân phụ thuộc tại Canada. |
| Phân Bổ Lại Cho Khu Vực & Nông Thôn | Chương trình Thí điểm Nhập cư Cộng đồng Nông thôn trở thành chương trình định cư chính thức (5.500 đến 6.500/năm); Chương trình Nhập cư Đại Tây Dương (AIP) tăng 50% từ 4.000 lên 6.000/năm; Chương trình Đề cử Tỉnh bang (PNP) tăng lên 95.000/năm; diện Lao động Tay nghề Cao Liên bang giảm xuống còn 100.000/năm. |
| PR Nói Tiếng Pháp Ngoài Quebec | 9,5% (31.825) năm 2027, 10,5% (35.175) năm 2028, và 12,0% (40.200) năm 2029. |
| Giới Hạn Dân Số | Duy trì số lượng tiếp nhận PR hàng năm dưới 1% tổng dân số sau năm 2027 và giảm lượng cư dân tạm trú xuống dưới 5% tổng dân số vào cuối năm 2027. |
Chỉ Tiêu Thường Trú Nhân 2027-2029 Và Sự Dịch Chuyển Giữa Các Diện
Dù IRCC giữ nguyên tổng số lượng tiếp nhận thường trú nhân ở mức 380.000 người mỗi năm, tài liệu Thông tin Bổ sung cho Kế hoạch Mức độ Nhập cư 2027-2029 đã thực hiện những điều chỉnh tái phân bổ đáng kể trong các nhóm Kinh tế và Tị nạn so với chỉ tiêu dự kiến cho năm 2027 được công bố trong Kế hoạch Mức độ Nhập cư 2026-2028. Các chỉ tiêu cho năm 2028 và 2029 tiếp tục mang tính định hướng và được xem xét lại hàng năm, trong khi khoảng dao động tối thiểu và tối đa theo từng hạng mục đem lại sự linh hoạt trong vận hành cho IRCC và không nhất thiết phải cộng dồn cơ học vào tổng số của từng nhóm.
| Hạng Mục / Diện Thường Trú Nhân | Mục Tiêu 2026 | Mục Tiêu 2027 (Khoảng) | Dự Kiến 2028 (Khoảng) | Dự Kiến 2029 (Khoảng) | Thay Đổi So Với Kế Hoạch 2027 Trước |
|---|---|---|---|---|---|
| Tổng Lượng PR Tiếp Nhận Kế Hoạch | 380.000 | 380.000 (352.500-422.000) | 380.000 (352.500-422.000) | 380.000 (352.500-422.000) | Mục tiêu không đổi; khoảng điều chỉnh +2.500 tối thiểu / +2.000 tối đa |
| PR Nói Tiếng Pháp Ngoài Quebec | 9,0% (30.267) | 9,5% (31.825) | 10,5% (35.175) | 12.0% (40.200) | Xác nhận cho 2027-2028; chính thức hóa mức 12% cho năm 2029 |
| Kinh tế: Lao Động Tay Nghề Cao Liên Bang (Express Entry) | 109.000 | 100.000 (87.000-123.000) | 100.000 (87.000-123.000) | 100.000 (87.000-123.000) | -11.000/năm so với mức dự kiến 111.000 (-9.000 so với 2026) |
| Kinh tế: Chương Trình Đề Cử Tỉnh Bang (PNP) | 91.500 | 95.000 (83.000-106.000) | 95.000 (83.000-106.000) | 95.000 (83.000-106.000) | +2.500/năm so với mức dự kiến 92.500 (+3.500 so với 2026) |
| Kinh tế: Chương Trình Nhập Cư Đại Tây Dương (AIP) | 4.000 | 6.000 (5.000-8.500) | 6.000 (5.000-7.000) | 6.000 (5.000-7.000) | +2.000/năm (+50%) so với mục tiêu 4.000 |
| Kinh tế: Chương Trình Nhập Cư Cộng Đồng Nông Thôn | Nằm trong Thí điểm | 5.500 (4.000-6.500) | 6.000 (5.000-7.000) | 6.500 (4.000-7.000) | Dòng chỉ tiêu độc lập chính thức mới (trước đây thuộc Thí điểm) |
| Kinh tế: Các Chương Trình Thí Điểm Kinh Tế Liên Bang | 8.175 | 7.900 (5.000-15.450) | 6.175 (4.400-8.250) | 7.400 (4.900-10.500) | Tổng thí điểm + nông thôn tăng +4.625 năm 2027 (13.400 so với 8.775); bổ sung FMCSP |
| Kinh tế: Doanh Nghiệp Liên Bang (SUV & Tự Doanh) | 500 | 1.500 (500-5.000) | 2.725 (1.500-3.500) | 1.000 (500-2.000) | +1.000 năm 2027 (gấp 3 lần) & +2.225 năm 2028 so với mức 500 |
| Kinh tế: Lao Động Tay Nghề & Doanh Nghiệp Quebec | Chưa xác định | Chưa xác định | Chưa xác định | Chưa xác định | Được quyết định theo kế hoạch Thu 2026 của Quebec (ước tính khoảng 28.800) |
| Tổng Diện Kinh Tế (64,4%) | 239.800 | 244.700 (230.000-270.000) | 244.700 (230.000-270.000) | 244.700 (230.000-270.000) | Mục tiêu không đổi so với kế hoạch 2027 trước (+4.900 so với 2026) |
| Gia đình: Vợ/Chồng, Bạn Đời và Con Cái | 69.000 | 66.000 (61.000-75.000) | 66.000 (61.000-75.000) | 66.000 (61.000-75.000) | Mục tiêu không đổi so với kế hoạch 2027 trước; trần tối đa +4.000 |
| Gia đình: Cha Mẹ và Ông Bà (PGP) | 15.000 | 15.000 (12.000-18.000) | 15.000 (12.000-18.000) | 15.000 (12.000-18.000) | Mục tiêu không đổi; khoảng điều chỉnh -1.000 tối thiểu / -1.000 tối đa |
| Tổng Diện Bảo Lãnh Gia Đình (21,3%) | 84.000 | 81.000 (76.000-89.000) | 81.000 (76.000-89.000) | 81.000 (76.000-89.000) | Mục tiêu không đổi so với kế hoạch 2027 trước (-3.000 so với 2026) |
| Tị nạn: Người Được Bảo Vệ Tại Canada & Thân Nhân Ở Nước Ngoài | 20.000 | 20.000 (16.000-29.000) | 20.000 (16.000-29.000) | 20.000 (16.000-29.000) | Mục tiêu không đổi (được bổ trợ bởi sáng kiến 115.000 PPiC) |
| Tị nạn: Tái Định Cư Do Chính Phủ Trợ Cấp (GAR) | 13.250 | 11.750 (10.000-16.000) | 11.750 (8.500-14.500) | 11.750 (8.500-14.500) | -1.500/năm so với 13.250 (bao gồm người bảo vệ nhân quyền & LGBTQI+) |
| Tị nạn: Tái Định Cư Do Tư Nhân Bảo Trợ (PSR) | 16.000 | 17.550 (14.500-20.500) | 17.550 (14.500-20.500) | 17.550 (14.500-20.500) | +1.550/năm so với 16.000; hủy bỏ diện BVOR 50 suất riêng biệt |
| Tổng Diện Tị Nạn và Người Được Bảo Vệ (13,0%) | 49.300 | 49.300 (42.000-55.000) | 49.300 (42.000-55.000) | 49.300 (42.000-55.000) | Tổng diện không đổi; 1.550 suất chuyển sang PSR |
| Diện Nhân Đạo & Từ Tâm và Diện Khác (1,3%) | 6.900 | 5.000 (4.500-8.000) | 5.000 (4.500-8.000) | 5.000 (4.500-8.000) | Mục tiêu không đổi so với kế hoạch 2027 trước; gộp chung vào một danh mục |
Năm Điểm Tái Cấu Trúc Đáng Chú Ý Trong Kế Hoạch PR Định Kỳ
1. Giảm 11.000 Suất Express Entry Nhằm Mở Rộng Các Chương Trình Khu Vực: IRCC đã hạ chỉ tiêu diện Lao động Tay nghề Cao Liên bang (bao gồm Chương trình Lao động Tay nghề Liên bang – FSW, Chương trình Thợ lành nghề Liên bang – FST, và Chương trình Kinh nghiệm Canada – CEC) từ mức dự kiến 111.000 của năm ngoái xuống còn 100.000 người mỗi năm. 11.000 suất này được tái phân bổ trong hạn ngạch 244.700 của diện Kinh tế để mở rộng Chương trình Đề cử Tỉnh bang (+2.500 lên 95.000), Chương trình Nhập cư Đại Tây Dương (+2.000 lên 6.000), chương trình mới được chính thức hóa là Chương trình Nhập cư Cộng đồng Nông thôn (5.500 năm 2027), Doanh nghiệp Liên bang (+1.000 lên 1.500 năm 2027) và mở rộng chỉ tiêu các chương trình thí điểm.
2. Chương Trình Thí Điểm Nhập Cư Cộng Đồng Nông Thôn Trở Thành Chính Thức: Trước đây nằm trong nhóm Các chương trình Thí điểm Kinh tế Liên bang, nhập cư nông thôn nay có một dòng ngân sách định cư riêng, tăng từ 5.500 chỉ tiêu năm 2027 lên 6.000 năm 2028 và 6.500 năm 2029. Theo ghi chú của IRCC, phân bổ này bao gồm các hồ sơ còn lại từ cả Chương trình Thí điểm Nhập cư Nông thôn và Phía Bắc (RNIP) lẫn Chương trình Thí điểm Nhập cư Cộng đồng Nông thôn (RCIP) song song với các đợt tiếp nhận chính thức trong tương lai theo Chương trình Nhập cư Cộng đồng Nông thôn.
3. Mở Rộng Các Chương Trình Thí Điểm Kinh Tế Bao Gồm Sinh Viên Tốt Nghiệp Nói Tiếng Pháp: Dù đã tách riêng chương trình Nông thôn, Các chương trình Thí điểm Kinh tế Liên bang vẫn giữ 7.900 chỉ tiêu năm 2027 (với trần hoạt động tối đa lên đến 15.450), 6.175 năm 2028, và 7.400 năm 2029. Danh mục này bao gồm các chương trình thí điểm Nhân viên Chăm sóc Tại gia (Chăm sóc Trẻ em và Hỗ trợ Tại nhà) triển khai ngày 31 tháng 3 năm 2025, sáu diện chăm sóc cũ đang được xử lý nốt, Thí điểm Nông nghiệp – Thực phẩm (Agri-Food Pilot), Thí điểm Lối đi Di chuyển Kinh tế (EMPP), Thí điểm Nhập cư Cộng đồng Pháp ngữ, và lần đầu tiên xuất hiện trong bảng chỉ tiêu là Chương trình Thí điểm Du học sinh thuộc Cộng đồng Thiểu số Pháp ngữ (FMCSP) được ra mắt năm 2024 như một lộ trình định cư trực tiếp từ du học ngoài Quebec.
4. Đẩy Mạnh Xử Lý Hồ Sơ Tồn Đọng Diện Doanh Nghiệp Liên Bang Trong Nhiều Năm: Dù cả Chương trình Thị thực Khởi nghiệp (Start-up Visa – SUV) và Chương trình Tự doanh (Self-Employed Persons Program) đã tạm ngừng tiếp nhận hồ sơ mới, IRCC đã tăng gấp ba lượng tiếp nhận Doanh nghiệp Liên bang từ 500 lên 1.500 năm 2027 (với mức tối đa lên tới 5.000) và nâng chỉ tiêu dự kiến năm 2028 lên hơn năm lần thành 2.725 trước khi giảm về 1.000 năm 2029 nhằm giải quyết dứt điểm các hồ sơ doanh nghiệp đang chờ duyệt.
5. Định Mức Dự Phòng Kinh Tế Cho Quebec Và Sự Chuyển Dịch Tái Định Cư Tị Nạn: Theo Hiệp ước Canada-Quebec, tỉnh bang Quebec tự lựa chọn người nhập cư diện kinh tế và sẽ trình kế hoạch nhập cư của tỉnh vào mùa Thu 2026; trừ đi sáu dòng kinh tế liên bang/khu vực (215.900 suất mỗi năm từ 2027 đến 2029) khỏi tổng mục tiêu Kinh tế 244.700, phần còn lại dành cho Quebec là 28.800 chỉ tiêu mỗi năm. Ở diện Tị nạn, IRCC giữ nguyên tổng số 49.300 suất nhưng bãi bỏ diện BVOR 50 suất riêng lẻ và chuyển 1.550 suất thường niên từ Tị nạn do Chính phủ Trợ cấp (giảm xuống 11.750) sang Tị nạn do Tư nhân Bảo trợ (lên đến 17.550 người mỗi năm).
Giới Hạn Lượng Cư Dân Tạm Trú Mới Đến (2027-2029): Những Đối Tượng Bị Giới Hạn Và Được Miễn Trừ
Đối với cư dân tạm trú, IRCC ấn định mức trần 370.000 người mới đến mỗi năm vốn được dự kiến ban đầu cho giai đoạn 2027-2028 và kéo dài mức giới hạn này đến hết năm 2029, giảm 15.000 người so với mức 385.000 năm 2026. Lao động chiếm khoảng 60% (220.000 người mỗi năm) lượng người mới đến theo kế hoạch và sinh viên quốc tế chiếm 40% (150.000 người mỗi năm). IRCC cũng mở rộng nhẹ biên độ hoạt động lên 355.000 đến 385.000 (so với 360.000 đến 380.000 trong kế hoạch trước), với các số liệu dự kiến cho năm 2028 và 2029 sẽ được xác nhận hoặc điều chỉnh trước ngày 1 tháng 11 của năm tới.
| Diện Cư Dân Tạm Trú | Mục Tiêu 2026 | Mục Tiêu Thường Niên 2027-2029 | Thay Đổi So Với 2026 | Phạm Vi Pháp Lý & Miễn Trừ Quan Trọng |
|---|---|---|---|---|
| Tổng Lượng TR Mới Đến | 385.000 (375.000-395.000) | 370.000 (355.000-385.000) | -15.000/năm | Chỉ tính người mới đến Canada thuộc các chương trình lao động và du học. Không tính khách du lịch (TRV / eTA), gia hạn giấy phép, hồ sơ xin giấy phép học tập hoặc làm việc nộp tại Canada, và người xin tị nạn. |
| Tổng Lao Động (~60%) | 230.000 | 220.000 | -10.000/năm | Được phân bổ giữa IMP (77,3% lượng lao động bị giới hạn) và TFWP (22,7% lượng lao động bị giới hạn). |
| Chương Trình Di Chuyển Quốc Tế (IMP) | 170.000 | 170.000 | Không đổi | Bao gồm giấy phép lao động miễn LMIA theo các hiệp định thương mại và các diện chính sách kinh tế hoặc gia đình. Không bao gồm Giấy phép Lao động Sau Tốt nghiệp (PGWP) (được tính là thay đổi tình trạng hoặc gia hạn trong nội địa Canada) và không bao gồm các diện IMP thời vụ hoặc ngắn hạn. |
| Chương Trình Lao Động Nước Ngoài Tạm Thời (TFWP) | 60.000 | 50.000 | -10.000/năm (-16,7%) | Bao gồm giấy phép lao động gắn với một người sử dụng lao động cụ thể (closed), yêu cầu LMIA do ESDC phối hợp quản lý cho lao động phi thời vụ lưu trú trên 1 năm. Không tính lao động thời vụ đến và đi trong cùng một năm dương lịch (bao gồm nông nghiệp cơ bản thời vụ và các vị trí lương thấp thời vụ tối đa 270 ngày). |
| Chương Trình Du Học Sinh Quốc Tế (ISP, ~40%) | 155.000 | 150.000 | -5.000/năm (-3,2%) | Áp dụng cho công dân nước ngoài được cấp giấy phép học tập cho các chương trình từ 6 tháng trở lên tại một Cơ sở Giáo dục Được chỉ định (DLI) được tỉnh bang hoặc vùng lãnh thổ phê duyệt tiếp nhận sinh viên quốc tế. |
Ghi chú số 2 trong tài liệu Thông tin Bổ sung nhấn mạnh một phân định chính sách quan trọng đối với những người đã ở trong Canada: mặc dù hồ sơ xin giấy phép học tập và làm việc nộp từ bên trong Canada (bao gồm cả PGWP) cùng đơn xin bảo hộ tị nạn không bị áp trần trong bảng 370.000 người mới đến, IRCC vẫn tính cả hai nhóm này vào bài toán nhân khẩu học tổng thể để đưa tỷ lệ cư dân tạm trú về dưới 5% dân số Canada vào cuối năm 2027. Do đó, việc chuyển đổi những cư dân tạm trú hiện tại thành thường trú nhân là một trong những công cụ then chốt của chính phủ để thu hẹp lượng cư dân tạm trú mà không buộc người lao động và các gia đình đã ổn định phải rời khỏi cộng đồng của họ.
Chi Tiết Biện Pháp Chuyển Đổi PR 200.000 Suất Cho Người Ở Canada Năm 2027
Biện pháp trọng tâm được công bố vào ngày 5 tháng 11 năm 2026 là thẩm quyền tiếp nhận mới có thời hạn trong năm 2027 dành cho tối đa 200.000 người đang sinh sống tại Canada. Do các suất này nằm ngoài và độc lập với mục tiêu 380.000 thường trú nhân định kỳ và chỉ áp dụng cho những người đã ở tại các cộng đồng Canada, IRCC khẳng định biện pháp này sẽ giải quyết các hồ sơ tồn đọng lâu năm, đoàn tụ gia đình và giữ chân lực lượng lao động địa phương mà không gây thêm áp lực người mới đến lên nhà ở, y tế hay hạ tầng.
1. Nhóm Lao Động: Tối Đa 100.000 Người (Bao Gồm Thành Viên Gia Đình Đi Cùng)
Theo nhóm lao động, chính phủ liên bang sẽ hợp tác với chính quyền các tỉnh bang và vùng lãnh thổ để chuyển đổi tối đa 100.000 lao động tại Canada cùng thành viên gia đình đi cùng sang quy chế thường trú nhân vào năm 2027 qua hai hình thức:
- Bổ Sung Thêm Phân Bổ Đề Cử Tỉnh Bang (PNP): Các tỉnh bang và vùng lãnh thổ sẽ nhận thêm chỉ tiêu đề cử PNP ngoài mức 95.000 thường kỳ để đề cử những lao động đang ở Canada đáp ứng nhu cầu thị trường việc làm tại địa phương.
- Tỉnh Bang Và Vùng Lãnh Thổ Lựa Chọn Ứng Viên Từ Hồ Sơ Tồn Đọng Của Liên Bang: Các tỉnh bang và vùng lãnh thổ cũng được trao quyền lựa chọn những lao động đang ở Canada đã nộp đơn xin thường trú nhân theo Chương trình Nhập cư Đại Tây Dương (AIP) hoặc bốn chương trình kinh tế liên bang đã đóng: Thị thực Khởi nghiệp (SUV), Chương trình Tự doanh, Thí điểm Nông nghiệp – Thực phẩm, và các chương trình chăm sóc tại gia đã dừng tiếp nhận.
Có hai chi tiết pháp lý người nộp đơn cần lưu ý. Thứ nhất, hạn mức 100.000 người bao gồm cả vợ/chồng, bạn đời và con cái phụ thuộc đi cùng, không phải chỉ riêng 100.000 đương đơn chính. Thứ hai, đối với các hồ sơ tồn đọng của các chương trình doanh nghiệp, chăm sóc tại gia và nông nghiệp thực phẩm liên bang đã đóng, đây không phải là việc mở lại tiếp nhận hồ sơ mới; đây là cơ chế để các tỉnh bang rút các ứng viên PR liên bang đang làm việc thực tế và đáp ứng nhu cầu địa phương ra khỏi danh sách chờ đợi nhiều năm.
2. Nhóm Nhân Đạo: Tối Đa 100.000 Người Đang Ở Canada
Trong nhóm nhân đạo, IRCC sẽ phân bổ tối đa 100.000 suất tiếp nhận thường trú nhân vào năm 2027 để giải quyết các hồ sơ gia đình và nhân đạo nội địa tồn đọng lâu năm qua ba nhóm ưu tiên:
- Xử Lý Toàn Bộ Hồ Sơ Còn Lại Của Diện Hong Kong Và Ukraine: Mục tiêu của IRCC là giải quyết tất cả các hồ sơ còn tồn đọng thuộc các diện định cư Hong Kong và Diện Đoàn tụ Gia đình Ukraine.
- Hoàn Tất Các Hồ Sơ H&C Đã Được Chấp Thuận Về Mặt Nguyên Tắc: Cấp thường trú nhân cho những cá nhân tại Canada đã được xác định đủ điều kiện theo diện nhân đạo và từ tâm (H&C), giảm tải cho danh mục H&C và diện khác định kỳ (vốn chỉ có 5.000 suất mỗi năm).
- Rút Ngắn Thời Gian Chờ Bảo Lãnh Vợ/Chồng Nội Địa Xuống Gần 12 Tháng Ngoài Quebec: Thúc đẩy xử lý hồ sơ PR cho vợ/chồng, bạn đời sống chung và con cái phụ thuộc của công dân hoặc thường trú nhân Canada đang ở trong nước, nhằm đưa thời gian xét duyệt diện Vợ/Chồng hoặc Bạn đời Sống chung tại Canada về gần mức 12 tháng tại các khu vực ngoài Quebec.
Nguyên Nhân IRCC Nhắm Vào Các Diện Này: Số Liệu Hồ Sơ Tồn Đọng Tháng 10 Năm 2026
Dữ liệu thời gian xử lý dự kiến và số lượng hồ sơ đang chờ được IRCC cập nhật vào ngày 9 tháng 10 năm 2026 cho thấy rõ lý do từng chương trình trong gói 200.000 người được lựa chọn: mỗi diện đều đối mặt với tình trạng tắc nghẽn nghiêm trọng mà các chỉ tiêu hàng năm thông thường không thể tự giải quyết.
| Diện Hồ Sơ Tồn Đọng Được Nhắm Tới | Số Người Đang Chờ (Tháng 10/2026) | Thời Gian Chờ Được Công Bố (Tháng 10/2026) | Cách Kế Hoạch Ngày 5/11/2026 Giải Quyết Hàng Đợi |
|---|---|---|---|
| Vợ/Chồng Nội Địa (Ngoài Quebec) | Khoảng 55.600 (+ khoảng 14.500 tại QC) | Khoảng 26 tháng (~32 tháng tại QC) | Nhóm Nhân đạo 100.000 người bổ sung các suất tiếp nhận năm 2027 để kéo thời gian chờ ngoài Quebec về gần 12 tháng, song song với 66.000 suất/năm của diện Gia đình định kỳ. |
| Nhân Đạo & Từ Tâm (H&C) | Khoảng 58.800 ngoài QC (+ khoảng 20.800 tại QC) | Hơn 10 năm | Nhóm Nhân đạo 100.000 người hoàn tất các hồ sơ đã đủ điều kiện nguyên tắc, vượt qua giới hạn 5.000 suất/năm thông thường của diện H&C/Khác. |
| Lộ Trình PR Hong Kong & Gia Đình Ukraine | Nằm trong nhóm Chính sách Công / H&C | Hàng đợi chính sách công kéo dài nhiều năm | Nhóm Nhân đạo 100.000 người đặt mục tiêu xử lý toàn bộ hồ sơ còn lại trong cả hai diện. |
| Chương Trình Thị Thực Khởi Nghiệp (SUV – Đã Đóng) | Khoảng 47.500 | Hơn 10 năm | Chỉ tiêu Doanh nghiệp Liên bang định kỳ tăng lên 1.500 (2027) và 2.725 (2028), cộng thêm việc các tỉnh có thể chọn lao động SUV tại Canada theo Nhóm Lao động 100.000 người. |
| Chương Trình Tự Doanh (Đã Đóng) | Khoảng 8.000 | Hơn 10 năm | Hưởng lợi từ chỉ tiêu Doanh nghiệp Liên bang mở rộng và cơ chế chọn lọc của tỉnh bang theo Nhóm Lao động 100.000 người. |
| Các Chương Trình Chăm Sóc Tại Gia | Khoảng 36.400 | Khoảng 77 tháng | Được giải quyết qua Thí điểm Kinh tế Liên bang (chỉ tiêu 7.900; tối đa 15.450), Sáng kiến 33.000 Lao động tại Canada đang tiếp diễn, và tuyển chọn của tỉnh bang theo Nhóm Lao động 100.000 người. |
| Chương Trình Nhập Cư Đại Tây Dương (AIP) | Khoảng 11.500 | Khoảng 26 tháng | Chỉ tiêu định kỳ tăng +50% lên 6.000/năm (tối đa 8.500 năm 2027), lao động AIP đang ở Canada cũng đủ điều kiện cho tỉnh bang chọn theo Nhóm Lao động 100.000 người và Sáng kiến 33.000 Lao động. |
| Chương Trình Đề Cử Tỉnh Bang (Base + EE) | Khoảng 96.500 diện Base + khoảng 13.100 diện EE | Khoảng 13 tháng diện Base / 7 tháng diện EE | Chỉ tiêu định kỳ tăng lên 95.000/năm, được bổ sung hạn ngạch đề cử từ Nhóm Lao động 100.000 người và các đợt cấp PR cuối cùng năm 2027 từ Sáng kiến 33.000 Lao động. |
| Người Được Bảo Vệ Tại Canada (PPiC) | Khoảng 77.600 ngoài QC (+ khoảng 42.600 tại QC) | Khoảng 13 tháng ngoài QC / >10 năm tại QC | Được xử lý qua 20.000 suất định kỳ/năm cộng với sáng kiến theo Ngân sách 2025 cho tối đa 115.000 Người được Bảo vệ tại Canada và thân nhân trong giai đoạn 2026-2027. |
Mối Liên Hệ Giữa Ba Sáng Kiến Chuyển Tiếp PR Trong Năm 2027
Trong năm 2027, IRCC sẽ đồng thời triển khai ba thẩm quyền chuyển tiếp ngoài kế hoạch định kỳ song song với chỉ tiêu 380.000 thường trú nhân chính thức:
- Sáng Kiến Lao Động Tại Canada Theo Ngân Sách 2025 (Tối Đa 33.000 Người Giai Đoạn 2026-2027): Được công bố chi tiết vào ngày 4 tháng 5 năm 2026, sáng kiến này đẩy nhanh tiến độ xét duyệt PR cho người có giấy phép lao động đã nộp hồ sơ theo PNP, AIP, các chương trình thí điểm cộng đồng, chăm sóc tại gia, hoặc Thí điểm Nông nghiệp – Thực phẩm và đã sống tại các cộng đồng nhỏ hoặc nông thôn từ 2 năm trở lên (đặt mục tiêu ít nhất 20.000 lượt năm 2026, với 3.600 suất đã cấp trong tháng 1-2/2026 và phần còn lại hoàn tất trong năm 2027; người đủ điều kiện không cần nộp đơn mới).
- Sáng Kiến Người Được Bảo Vệ Tại Canada Theo Ngân Sách 2025 (Tối Đa 115.000 Người Giai Đoạn 2026-2027): Đẩy nhanh tiến độ cấp thường trú nhân trong năm 2026 và 2027 cho những người được công nhận bảo hộ tại Canada và thân nhân phụ thuộc trong nước ngoài các chỉ tiêu Tị nạn thường niên.
- Biện Pháp Chuyển Tiếp Có Thời Hạn Ngày 5 Tháng 11 Năm 2026 (Tối Đa 200.000 Người Trong Năm 2027): Bổ sung tối đa 100.000 suất chuyển tiếp lao động qua tỉnh bang/hồ sơ tồn đọng và tối đa 100.000 suất nhân đạo, Hong Kong, Ukraine, H&C, cùng bảo lãnh vợ/chồng/con tại Canada riêng trong năm 2027.
Cải Cách Express Entry Cho Ngành Lương Cao, Ưu Tiên Nhân Tài Và Mở Rộng Tiếng Pháp
Tính Chọn Lọc Của Express Entry Dưới Mức Trần 100.000 Suất
Việc cắt giảm chỉ tiêu diện Lao động Tay nghề Cao Liên bang xuống 100.000 người mỗi năm diễn ra đồng thời với đợt cải cách Hệ thống Xếp hạng Toàn diện (CRS) của Express Entry có hiệu lực từ ngày 3 tháng 11 năm 2026. Với khoảng 53.900 hồ sơ Chương trình Kinh nghiệm Canada (CEC) và 58.300 hồ sơ Lao động Tay nghề Liên bang (FSW) đang tồn đọng tính đến tháng 10 năm 2026, các lượt mời Express Entry giai đoạn 2027-2029 sẽ tập trung vào các tiêu chí kinh tế khắt khe hơn:
- Điểm CRS Mới Cho Các Ngành Nghề Lương Cao: Có hiệu lực từ ngày 3 tháng 11 năm 2026, Express Entry cộng thêm điểm CRS cho kinh nghiệm làm việc đủ điều kiện tại Canada hoặc lời mời làm việc hợp lệ trong ngành nghề lương cao thuộc danh mục IRCC quy định, được định nghĩa là ngành nghề có mức lương trung vị ít nhất bằng 1,3 lần mức lương trung vị của toàn bộ lực lượng lao động Canada dựa trên dữ liệu ba năm từ Job Bank, Khảo sát Lực lượng Lao động và Điều tra Dân số (xét theo mức lương trung vị của cả ngành nghề thay vì mức lương cá nhân của ứng viên).
- Bãi Bỏ Yêu Cầu LMIA Đối Với Lời Mời Làm Việc Hợp Lệ: Kể từ ngày 3 tháng 11 năm 2026, Đánh giá Tác động Thị trường Lao động (
LMIA) không còn là điều kiện bắt buộc để một lời mời làm việc hợp lệ được cộng điểm Express Entry mới hoặc thỏa mãn tiêu chuẩn sắp xếp việc làm trước theo Chương trình Lao động Tay nghề Liên bang và Chương trình Thợ lành nghề Liên bang, tuy nhiên IRCC vẫn tiếp tục xác minh tính xác thực và phòng chống gian lận đối với từng lời mời làm việc. - Các Lĩnh Vực Ưu Tiên Và Tuyển Dụng Chiến Lược: Kế hoạch củng cố các lộ trình chuyên biệt và danh mục Express Entry cho bác sĩ y khoa có kinh nghiệm làm việc tại Canada (áp dụng từ tháng 12/2025), nhà nghiên cứu hàng đầu thế giới, học viên sau đại học, thợ tay nghề, y tế, giao thông vận tải, giáo dục, và nhân tài hỗ trợ Chiến lược Công nghiệp Quốc phòng của Canada.
Mục Tiêu Tiếp Nhận Người Nói Tiếng Pháp Ngoài Quebec Tăng Lên 40.200 Vào Năm 2029
Chỉ tiêu thường trú nhân nói tiếng Pháp ngoài Quebec là một trong những điểm tăng trưởng mạnh nhất trong kế hoạch 2027-2029, tăng từ 9,0% (30.267) năm 2026 lên 9,5% (31.825) năm 2027, 10,5% (35.175) năm 2028, và 12,0% (40.200) năm 2029 (sẽ được tính toán kỹ thuật lại sau khi Quebec trình kế hoạch nhập cư 2027). Theo Kế hoạch Hành động vì Ngôn ngữ Chính thức 2023-2028, Chương trình Hỗ trợ Nhập cư Pháp ngữ của IRCC đã tài trợ hơn 23 dự án tuyển dụng và giữ chân nhân tài trong hai năm qua qua Trung tâm Đổi mới Nhập cư Pháp ngữ, bổ trợ cho các lượt mời Express Entry tiếng Pháp, Thí điểm Nhập cư Cộng đồng Pháp ngữ, và Thí điểm Du học sinh thuộc Cộng đồng Thiểu số Pháp ngữ.
Hướng Dẫn Hành Động Thực Tế Cho Ứng Viên, Người Bảo Lãnh Và Nhà Tuyển Dụng Canada
| Đối Tượng | Tác Động Trọng Yếu Giai Đoạn 2027-2029 | Các Bước Khuyến Nghị Tiếp Theo |
|---|---|---|
| Lao Động Tạm Thời & Người Có PGWP Tại Canada | Chỉ tiêu tay nghề cao Express Entry giảm xuống 100.000/năm trong khi PNP định kỳ tăng lên 95.000/năm cộng thêm tối đa 100.000 suất Nhóm Lao động năm 2027. | Kiểm tra xem mã NOC của bạn có thuộc danh sách ngành lương cao >=1.3x của IRCC hay không, cập nhật chi tiết lời mời làm việc trong Express Entry, theo dõi các diện PNP mở rộng năm 2027, và nộp hồ sơ gia hạn giấy phép lao động đủ điều kiện trước khi giấy phép hết hạn để duy trì tình trạng được duy trì (maintained status) (chỉ tạo hồ sơ EOI hoặc nộp đơn PR chưa cấp quyền làm việc). |
| Ứng Viên SUV, Tự Doanh, Chăm Sóc, Nông Nghiệp & AIP Đang Chờ Tại Canada | Các tỉnh bang và vùng lãnh thổ được quyền chọn ứng viên đang làm việc tại Canada từ các kho hồ sơ liên bang này trong năm 2027; chỉ tiêu định kỳ cho Doanh nghiệp Liên bang và AIP cũng tăng. | Cập nhật địa chỉ cư trú tại Canada, giấy phép làm việc hợp lệ và hồ sơ việc làm tại tỉnh bang với IRCC, đồng thời theo dõi văn phòng di trú của tỉnh bang sở tại để nắm tiêu chí rà soát hồ sơ năm 2027. |
| Người Bảo Lãnh Vợ/Chồng Nội Địa, Ứng Viên Hong Kong, Ukraine & H&C Đủ Điều Kiện | Tối đa 100.000 suất nhân đạo năm 2027 hướng đến xử lý dứt điểm hồ sơ Hong Kong và Ukraine, hoàn tất các ca H&C đã qua bước 1, và rút ngắn thời gian chờ bảo lãnh vợ/chồng nội địa ngoài Quebec từ ~26 tháng xuống gần 12 tháng. | Chuẩn bị sẵn hộ chiếu, lý lịch tư pháp, khám sức khỏe (chủ động hoặc theo yêu cầu), và cập nhật mối quan hệ hoặc địa chỉ để tránh làm chậm trễ tiến độ xét duyệt năm 2027. |
| Du Học Sinh Quốc Tế & Ứng Viên Dự Tuyển DLI | Giấy phép học tập mới từ nước ngoài ổn định ở mức 150.000/năm (chương trình từ 6 tháng trở lên tại các DLI đủ chuẩn); việc cấp PGWP không bị giới hạn số lượng vì là chuyển đổi nội địa nhưng vẫn tính vào giới hạn tổng dân số tạm trú <5%. |
Xác minh thư xác thực của tỉnh bang (PAL/TAL), loại hình cơ sở đào tạo (cao đẳng so với đại học), và điều kiện cấp PGWP của ngành học trước khi ghi danh; sinh viên nói tiếng Pháp ngoài Quebec nên tìm hiểu diện FMCSP và chuẩn bị trình độ tiếng Pháp NCLC 7+. |
| Nhà Tuyển Dụng Canada Tuyển Dụng Giai Đoạn 2027-2029 | Lao động phi thời vụ diện TFWP (LMIA) giảm 16,7% xuống 50.000/năm trong khi IMP giữ ở mức 170.000/năm, AIP tăng 50% lên 6.000/năm, chương trình Nông thôn trở thành chính thức, và lời mời làm việc Express Entry không còn bắt buộc LMIA. |
Chuyển hướng kế hoạch nhân lực dài hạn sang đề cử tỉnh bang (PNP), chương trình Đại Tây Dương (AIP), Chương trình Nhập cư Cộng đồng Nông thôn chính thức, giấy phép lao động diện miễn LMIA (IMP), và các lời mời làm việc thực tế không cần LMIA trong các ngành nghề lương cao. |
Công dân nước ngoài, người bảo lãnh gia đình và các nhà tuyển dụng Canada đang đánh giá điều kiện tham gia theo Kế hoạch Mức độ Nhập cư 2027-2029, các hạn ngạch đề cử tỉnh bang, hoặc các nhóm chuyển tiếp thường trú nhân tại Canada năm 2027 có thể tham vấn một Cố vấn Di trú Canada được Cấp phép (RCIC) thuộc Đoàn Cố vấn Di trú và Quốc tịch (CICC) hoặc luật sư di trú Canada đủ tư cách hành nghề để rà soát tiến trình hồ sơ và điều kiện chương trình trước khi nộp đơn.






